นายวุฒิธนา สิงเหิน ปวส.1 วิทยาลัยการอาชีพนวมินทราชูทิศ เปิดเผยภายหลังร่วมกิจกรรม“หยุดสูญเสีย หยุดรถ ให้คนข้ามทางม้าลาย #ความดีที่คุณทำได้” ครั้งที่ 9 โดยได้นำเครื่องฆ่าเชื้อโรคในหมวกนิรภัย มาจัดแสดงเพื่อเสริมสร้างสุขภาวะของผู้ขับขี่จักรยานยนต์และผู้โดยสาร พร้อมกล่าวว่า เนื่องจากอยากให้นักศึกษาในวิทยาลัยสวมหมวกกันน็อคให้แพร่หลาย เป็นประจำด้วยความสมัครใจ ตนและเพื่อนจึงร่วมกันพัฒนาเครื่องฆ่าเชื้อโรคในหมวกนิรภัย ด้วยระบบโอโซนรุ่นแรก และนำไปทดลองใช้ในกลุ่มผู้ขับรถจักรยานยนต์รับจ้าง และส่งโครงการเข้าประกวดที่ สสส. และได้งบประมาณมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งก็นำมาพัฒนาเป็นเครื่อง รุ่น 2 ให้มีขนาดเล็กลงและมีความปลอดภัยมากขึ้น โดยการทำงานเครื่องดังกล่าวจะมีพัดลม 3 ตัว เมื่อหยอดเหรียญลงไป กดการทำงานที่ 2 นาที พัดลม 2 ตัว คือข้างหลัง 1 ตัว ข้างใต้ 1 ตัว จะทำการดูดอากาศเข้ามาเพื่อทำปฏิกิริยากับโอโซน พอทำงานครบ 2 นาที พัดลมอีก 1 ตัวจะทำการดูดอากาศออก 20 วินาที ทั้งนี้ จากการทดลองทางจุลชีวะวิทยา โดยซื้อเครื่องตรวจจากแลปมาเอง และมีอาจารย์ทางด้านวิทยาศาสตร์คอยให้คำปรึกษา ทดสอบประเมินผลการทำงานก่อนใช้กับหลังใช้ พบว่าสามารถฆ่าเชื้อรา และแบคทีเรียได้ถึง 99% และขณะนี้ได้ตั้งให้บริการที่วินมอเตอร์ไซต์ 2 แห่งและที่วิทยาลัยอีก 1 แห่ง ผลตอบรับค่อนข้างดี อย่างไรก็ตาม ทางทีมยังมีการพัฒนาเรื่อยๆ เพื่อให้สามารถใช้ และบำรุงรักษาได้เอง
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_1024,h_683/https://thaiinnovation.center/wp-content/uploads/2022/10/38313651e93262b3fda03ddfa0401ecc733eef0a9016704c0c0b2944d6740720-1024x683.jpg)
ด้าน นายดำรงฤทธิ์ จิตถาวรมณี ผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์รับจ้าง จุดรับผู้โดยสารระหว่างทางกรมควบคุมโรค และกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข กล่าวว่า ผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์ต้องสวมหมวกกันน็อค เป็นเวลานานๆ ด้วยสภาพอากาศในเมืองไทยที่ค่อนข้างร้อน เหงื่อออกมาก และล่าสุดในช่วงฤดูฝน จะทำให้มีปัญหาหมักหมมของเชื้อโรคเชื้อราต่างๆ เกิดกลิ่นอับ คันหนังศีรษะ บางคนถึงขั้นผมร่วง ต้องพบหมอ ซื้อยามาทา ส่วนตัวต้องมีหมวกกันน็อคไว้หลายใบไว้สับเปลี่ยน อันไหนที่ไม่ได้ใช้ก็จะนำไปตากแดดเพื่อฆ่าเชื้อ แต่ปัญหาคือบางครั้งไม่มีแดด ยิ่งหน้าฝนยิ่งลำบากหมวกจะมีความอับชื้นมาก เพราะฉะนั้นถ้ามีเครื่องหยอดเหรียญอบฆ่าเชื้อในหมวกกันน็อคได้ตนยินดีใช้บริการเลย เพราะประหยัดเวลาและดีต่อหนังศีรษะ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_768,h_576/https://thaiinnovation.center/wp-content/uploads/2022/10/6ab2e07f073f4a3f66ec61000cded2b3c23f67858c15ddf20a1903887a9b90f8.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_768,h_432/https://thaiinnovation.center/wp-content/uploads/2022/10/567e4aebb3a24d5fa905774abac3b8e1c47a24d8b64f7b05c6a1a3f580cd3978.jpg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_768,h_432/https://thaiinnovation.center/wp-content/uploads/2022/10/fc50211822184ce01e49d34fc783ebae8d554cf95484bb5b47530e8b07635cf4.jpg)
Discussion about this post